นาคี ผงาดคว้าละครดีเด่น แต้ว-ซี ซิวนำญ-ช รางวัลโทรทัศน์ทองคำ 2559

นาคี ผงาดคว้าละครดีเด่น แต้ว-ซี ซิวนำญ-ช รางวัลโทรทัศน์ทองคำ 2559

นาคี ผงาดคว้าละครดีเด่น แต้ว-ซี ซิวนำญ-ช รางวัลโทรทัศน์ทองคำ 2559
นาคี ผงาดคว้าละครดีเด่น แต้ว-ซี ซิวนำญ-ช รางวัลโทรทัศน์ทองคำ 2559

        ผ่านพ้นไปแล้วสำหรับงานประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ณ หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ซึ่งจัดโดยชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ (โทรทัศน์ทองคำ) มูลนิธิจำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม มีวัตถุประสงค์การจัดงานมอบรางวัลส่งเสริมกิจการโทรทัศน์ เพื่อส่งเสริมและเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่เกี่ยวข้องในสายงานโทรทัศน์ และเพื่อส่งเสริมให้มีการผลิตรายการที่เป็นคุณประโยชน์ต่อสังคม

        ในปีนี้มีดารานักแสดงคนบันเทิงเดินทางมาร่วมงานอย่างคับคั่ง อาทิ อ๊อฟ พงษ์พัฒน์, นัท มีเรีย, แต้ว ณฐพร, เฟรช อริศรา, ซี ศิวัฒน์, เอมี่ กลิ่นประทุม, เอิร์น นิธิภัทร์, จ๊ะ จิตตาภา, มิว ลักษณ์นารา, เบญ เรวิญานันท์, กัน รัชชานนท์ , ทิชา พชรวรรณ ฯลฯ

         นอกจากเหล่าศิลปิน ดารา ที่คว้ารางวัลอันทรงเกียรติติดไม้ติดมือกลับบ้านกันแล้ว Mono29 Thai Series ก็คว้ารางวัลโทรทัศน์ทองคำ : ดาราสนับสนุนชายดีเด่น 'วินัย ไกรบุตร' จากซีรีส์เรื่อง 'The Angels นางฟ้าล่าผี ปี 2' มาครองอีกด้วย

       

         สำหรับผลรางวัล โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 มีดังต่อไปนี้

    

รางวัลเกียรติยศคนทีวี

1. คุณนฤพนธ์ ดุริยพันธ์
2. คุณน้ำเงิน บุญหนัก
3. คุณสุเชาว์ พงษ์วิไล
4. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

   

ประเภทสถานี

5. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
6. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
7. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
8. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
9. รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11

    

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน

10. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา จากรายการประเด็นเด็ด 7 สี สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
11. รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไพร์มไทม์ กับเทพชัย สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี

    

ประเภทรายการกีฬา

12. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
13. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

    

ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย

14. รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากษ์การ์ตูนเรื่อง Sailor Moon Crystal สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
15. รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

    

ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ

16. รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
17. รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

    

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

18. รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
19. รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง วัยแสบสาแหรกขาด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

    

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม

20. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโมเดิร์นไนน์ทีวี
21. รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24
22. รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

    

ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ

23. รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากรายการ Lightning Talk จากสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3Family
24. รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากรายการตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์ และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน สถานีโทรทัศน์ PPTV
25. รางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และพัน พลุแตก จากรายการ คุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

   

ประเภทรายการเพลง และมิวสิควิดีโอ

26. รางวัลมิวสิควิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงคนไม่จำเป็น ศิลปิน Getsunova สังกัด White Music

     

ประเภทละคร

27. รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง เรื่องสาวน้อยร้อยล้าน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
28. รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
29. รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด มาสเตอร์ วัน โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
30. รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์ วรรณถวิล สุขน้อย พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข ณัฐกฤตา แย้มศิริ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
31. รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง พิษสวาท อ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
32. รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร เรื่อง The Angel นางฟ้าล่าผี 2 โมโน บรอดคาซท์ สถานีโทรทัศน์โมโน29
33. รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ กมลเนตร เรืองศรี เรื่องชาติพยัคฆ์ เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
34. รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ เรื่องขุนกระทิง ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
35. รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์ เรื่อง นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
36. รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

      

   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



TAGS บันเทิง ดารา

เนื้อหาแนะนำ